Chế Độ Khám Thai Định Kỳ

     

Đi thăm khám thai định kỳ đã có được hưởng cơ chế thai sản không?

Cho em hỏi bao gồm phải fan đang đóng bảo đảm bắt buộc mà tất cả thai thì sẽ tiến hành nhận cơ chế đi xét nghiệm thai định kỳ đúng không nhỉ ạ? nấc hưởng bao gồm cao không ạ? Em cám ơn nhiều!

*
Tư vấn chính sách thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến tới Tổng đài tư vấn. Công ty chúng tôi xin support về cơ chế khi đi khám thai định kỳ như sau:


Căn cứ Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 32. Thời hạn hưởng chính sách khi khám thai

1. Trong thời gian mang thai, lao động đàn bà được nghỉ việc để đi kiểm tra sức khỏe thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường đúng theo ở xa các đại lý khám bệnh, chữa căn bệnh hoặc tín đồ mang thai có bệnh lý hoặc bầu không bình thường thì được nghỉ ngơi 02 ngày cho từng lần xét nghiệm thai.

Bạn đang xem: Chế độ khám thai định kỳ


2. Thời hạn nghỉ việc hưởng cơ chế thai sản luật tại Điều này tính theo ngày làm việc không nhắc ngày nghỉ ngơi lễ, nghỉ Tết, ngày ngủ hằng tuần”.

Như vậy, lao cồn nữ được nghỉ câu hỏi để đi khám thai chu kỳ 05 lần, các lần 01 ngày; trường thích hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh dịch hoặc fan mang thai tất cả bệnh lý hoặc thai không thông thường thì được nghỉ 02 ngày cho từng lần đi khám thai.

Xem thêm: Chích Ngừa Ung Thư Tử Cung Bao Nhiêu Tiền ? Nãªn Tiãªm Phã²Ng Á»Ÿ đâU

Về nút hưởng cơ chế khi đi khám thai định kỳ

Khoản 1 Điều 39 Luật bảo đảm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 39. Nút hưởng cơ chế thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo phương tiện tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 với 37 của luật pháp này thì mức hưởng chính sách thai sản được xem như sau:

a) Mức thừa hưởng 1 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương mon đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước lúc nghỉ vấn đề hưởng chính sách thai sản. Ngôi trường hợp bạn lao rượu cồn đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì nấc hưởng chế độ thai sản theo cách thức tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của điều khoản này là mức trung bình tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức thừa hưởng 1 ngày so với trường hợp mức sử dụng tại Điều 32 cùng khoản 2 Điều 34 của khí cụ này được tính bằng nấc hưởng chế độ thai sản theo tháng phân chia cho 24 ngày;”

*

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, mức hưởng chế độ bầu sản khi đi khám thai định kỳ được tính như sau:

Mức hưởng = 100% mức trung bình tiền lương 06 tháng trước lúc nghỉ chính sách / 24 ngày x Số ngày nghỉ hưởng trọn chế độ.

Xem thêm: Cây Xương Khỉ Trị Viêm Xoang, Ung Thư Và Nhiều Căn Bệnh Khác

Ngoài ra, bạn có thể đọc thêm các bài xích viết:

Quy định về mức hưởng cơ chế thai sản so với lao động nữ sinh bé năm 2018

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con có những giấy tờ như cố gắng nào?

Nếu còn vướng mắc về Đi thăm khám thai định kỳ dành được hưởng chính sách thai sản không? chúng ta vui lòng contact Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực tuyến đường 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, đáp án trực tiếp.