Chụp Mri Có Được Bảo Hiểm Y Tế Sinh Viên Chi Trả Không?

     

Chụp MRI dành được bảo hiểm y tế sinh viên đưa ra trả không?

Chụp MRI có được bảo hiểm y tế: Em là sinh viên năm 2; em bị sút cân nặng không rõ tại sao và stress nên bác bỏ sĩ bảo em đề xuất chụp MRI gì đấy thì giành được BHYT đưa ra trả ko ạ? Em cho đúng khu vực khám bệnh ghi bên trên thẻ luôn ạ?

*
Tư vấn bảo đảm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài tứ vấn. Về chụp MRI đã có được bảo hiểm y tế, chúng tôi xin được bốn vấn cho mình như sau:


Căn cứ Điều 12 cùng Điều 22 Luật bảo đảm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo đảm y tế

4. Nhóm được chi tiêu nhà nước cung ứng mức đóng, bao gồm:

b) học sinh, sinh viên.

Bạn đang xem: Chụp mri có được bảo hiểm y tế sinh viên chi trả không?

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Fan tham gia bảo hiểm y tế khi đi kiểm tra sức khỏe bệnh, chữa bệnh dịch theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của mức sử dụng này thì được quỹ bảo đảm y tế thanh toán ngân sách chi tiêu khám bệnh, chữa căn bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:


đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa trị bệnh so với các đối tượng khác”.

Xem thêm: Tổng Quan Các Rối Loạn Đông Máu Là Gì ? Các Chỉ Số Rối Loạn Đông Máu

Như vậy, các bạn là học sinh sinh viên có bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh dịch đúng tuyến sẽ tiến hành hưởng 80% giá cả thuộc phạm vi chi trả BHYT. Tuy nhiên có giới hạn một số trong những thuốc, hóa chất, vật tư y tế và thương mại dịch vụ kỹ thuật theo quy định. Để biết các bạn chụp cùng hưởng trường đoản cú (MRI) đã đạt được quỹ bảo hiểm y tế chi trả hay không thì bạn phải căn cứ vào danh mục thuốc và dịch vụ thương mại y tế được quỹ bảo đảm chi trả. 

*

Tư vấn bảo đảm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, địa thế căn cứ vào Thông bốn 39/2018/TT-BYT thì chụp cùng hưởng tự (MRI) thuộc danh mục kỹ thuật trên Phụ lục III Thông tứ này – lao lý về danh mục kỹ thuật được bảo đảm y tế đưa ra trả. Theo tin tức bạn cung cấp, chúng ta đi đúng khu vực khám chữa căn bệnh ghi bên trên thẻ- đúng đường nên bạn sẽ được bỏ ra trả 80% chi tiêu khám chữa trị bệnh.

Xem thêm: Bệnh Tiểu Đường Có Mấy Giai Đoạn, Giai Đoạn Nào Nguy Hiểm Nhất

Trên đấy là tư vấn của công ty chúng tôi về chụp MRI dành được bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể xem thêm một số nội dung bài viết khác tại:

Danh mục bảo hiểm y tế đưa ra trả 2019 quy định như thế nào?

Chi phí khám chữa bệnh dịch được bảo đảm y tế đưa ra trả

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua thư điện tử có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui vẻ liên hệ Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được support trực tiếp.